SPNL สุดยอดระบบเสียง สำหรับ MIDI คาราโอเกะ "เราท้าให้คุณลอง"
สมัครสมาชิกฟรี แล้วจะเห็นกระทู้ Sonar VSTi & DXi / Extreme / Karalight และเรื่องน่ารู้อีกมากมาย

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

20 เมษายน 2014, 01:35:12 PM
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำการใฃ้มิกตัวนี้หน่อยครับ  (อ่าน 3789 ครั้ง)
พี่ตุ้ม
มือโปร

คำขอบคุณ : 47

« เมื่อ: 10 ธันวาคม 2008, 03:37:37 PM »

คือพึ่งจะซื้อมา ของ behringer xenyx 2442 fx  ไม่รู้ว่าเค้าใช้งานยังไง  พึ่งจะเคยเห็น ขอโทษทีผมเอารูปขึ้นไม่ได้ครับ  แนะนำวิธีใช้ให้ผมทีนะครับ โดนผบ.บ่นหูอื้อแล้ว Smiley ขอบคุณครับ
พี่ตุ้ม
มือโปร

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008, 05:50:16 AM »

ไม่มีใครช่วยเลยเหรอ Angry วันเสาร์จะเอาไปออกงานแล้ว Cry
นิด_1900
Moderator
มืออาชีพ

คำขอบคุณ : 193

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2008, 12:12:28 PM »

ผมใช้อยู่เหมือนกันครับพี่ จะถามเกี่ยวกับอะไรครับเพื่อจะตอบได้ครับ
aroonsr
มือสมัครเล่น

คำขอบคุณ : 3

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 08:52:23 AM »

ผมก็ไม่สันทัด เอาตามหลักการ + แอบจำเคร่าๆ ที่เคยทำ และมั่วมาก็แล้วกันครับพี่ตุ้มครับ

ก. อันแรกที่สำคัญที่สุดคือการปรับแต่ง ความแรงของสัญญาณ ขาเข้า ให้พอดี (initial setting) ทำทีละช่องที่เราต้องการเสียบไมค์ หรือสัญญาณเข้า
    1) เลื่อนสไลด์ช่องที่ต้องการปรับ ให้อยู่ที่ 0 db  และหมุนปุ่ม gain สัญญาณขาเข้าให้ลงสุด
    2) เสียบสายสัณญาณ เช่น เครื่องเล่นซีดี หรือไมค์เข้ามิกซ์ แล้วเร่งสัญญาณที่ปุ่มเร่งของเครื่องเล่นซีดี หรือไมค์ให้พอดี (ประมาณ 70%)
    3) ขั้นต่อไป เป็นการวัด และปรับสัญญาณขาเข้า มิกซ์แต่ละอันมันจะมีวิธีวัดสัญญาณขาเข้าไม่เหมือนกัน แต่ต้องมีอยู่แน่นอน
        อย่างของผมซาวน์คราฟ แต่ละช่องจะมีปุ่มให้กด เมื่อไรที่ทื่กดปุ่มที่ว่านี้   สัญญาณ led ที่แสดงความแรงของสัญญาณที่มิกซ์  จากเดิมปกติมันจะขึ้น 2 ช่องซ้าย ขวา (สเตอรีโอ) มันจะเหลือขึ้นข้างขวาข้างเดียว 
         เราก็สังเกตที่ไฟที่เหลือวิ่งขึ้นข้างเดียวที่ว่านี้  พร้อมกับปรับปุ่ม gain ตามข้อ 1) ให้ไฟ led มันวิ่งขึ้นไม่ต่ำกว่าและไม่เกินสีส้ม (ไฟของผมจะมีสี เขียวคือสัญญาณอ่อน, ส้ม = ปานกลาง และ  แดง = แรงเกิน หรือสัญญาณคลิป - เสียงแตก) แสดงว่าสัญญาณขาเข้าพอดีแล้ว
        ในขั้นนี้ ถ้าปรับปุ่ม gain จนต่ำสุดแล้วสัญญาณยังแรงเกินไปจน led วิ่งขึ้นถึงสีแดง  ก็ให้ลดโวลลุ่มของเครื่องเล่นซีดีลงอีก จนได้ความแรงตามต้องการ  ถ้าสัญญาณแรงไม่พอ มันจะมีปุ่มที่มิกเซอร์ให้กดเพื่อเพิ่มสัญญาณ

ข. ขั้นต่อไป ก็ทำแบบนี้ทุกช่องสัญญาณ  เราก็จะได้ความแรงของสัญญาณขาเข้าแต่ละช่อง ตามสเปคที่ผู้ผลิตมิกเซอร์กำหนดพอดี  ในขณะที่สไลเดอร์ (fader) ของแต่ละช่องก็ อยู่ที่ 0 db ซึ่งมีพื้นที่ให้เราไว้เลื่อนปรับขึ้นลงได้

ค. ต่อไปก็จะเป็นรายละเอียดการปรับแต่งเสียงแต่ละช่อง เช่น การตัด หรือเร่งสัญญาณเสียง แหลม กลาง ทุ้ม แล้วแต่ชนิดของมิกเซอร์

ง. ต่อไปเรื่องเกี่ยวกับการปรับแต่งภาคที่เป็นโปรเซสเซอร์ /เอฟเฟ็คไม่ว่าจะเป็นโปรเซสเซอร์ที่พ่วงจากข้างนอก  หรือที่มีอยู่ในมิกเซอร์  วิธีพ่วงโปรเซสเซอร์ /เอฟเฟ็ค ก็ทำตามคู่มือ และปรับแต่งสัญญาณที่เครื่องโปรเซสเซอร์ /เอฟเฟ็คนั้นๆ ให้พอดี

จ. ทีนี้ก็ เหลือการปรับสัญญาณหลายๆช่องให้ผสมกันให้พอดี ออกมาเป็นสัญญาณมิกซ์ตามต้องการ  ซึ่งส่วนมากจะปรับแต่ที่สไลเดอร์ (fader)เป็นหลัก จะปรับที่อื่นอีกเพียงเล็กน้อย เช่น การตัด หรือเร่งสัญญาณเสียง แหลม กลาง ทุ้ม รวมทั้งโปรเซสเซอร์ /เอฟเฟ็ค

ผมเห็นมือมิกซ์บางท่านมัวแต่ไปวุ่นวาย ปรับแต่งสัญญาณขาออก ไม่ว่าจะ ความเบา ความแรง และโปรเซสเซอร์ /เอฟเฟ็ค ต่างๆ โดยไม่ได้ปรับแต่งในจุดที่สำคัญที่สุดก่อน คือ สัญญาณขาเข้า  
     ถ้าไม่ปรับสัญญาณขาเข้าให้พอดี  ก็ยากที่จะปรับสัญญาณมิกซ์ให้ดีได้  เหมือนคำที่ว่า เมื่อผิดในเบื้องต้น ก็ต้องผิดในท่ามกลาง และตามมาด้วยการผิดในบั้นปลาย แบบไม่มีทางเลี่ยงได้เลย

ที่ผมมั่วๆมาก็มีเท่านี้ เผื่อจะเป็นประโยชน์ ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2008, 02:30:06 PM โดย aroonsr » บันทึกการเข้า

ท่านที่อยู่ใกล้ หัวหิน พัทลุง หาดใหญ่ นครศรีฯ สนใจทดลองฟัง eXtreme ของแท้ และโปรเจคโซนาร์ของครูภูม ได้ที่ 086 3143999 ครับ
นิด_1900
Moderator
มืออาชีพ

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 10:28:14 AM »

แจ่มไปเลยผู้พัน Wink Wink
พี่ตุ้ม
มือโปร

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2008, 07:08:20 PM »

ขอบคุณมากครับ   ยอมรับว่าตัวนี้ใช้ยากครับ Wink
เด็กน้อยแก่แดด
http://www.karaoke-sounds.com

คำขอบคุณ : 99

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มกราคม 2009, 01:02:20 PM »

ขอบคุณมากเลยครับความรู้นี้..จะขออนุญาตินำไปใช้นะครับบบบบบบบบ

SPNL studio (วงเพื่อน) http://www.karaoke-sounds.com
คนแก่ๆ
Moderator

คำขอบคุณ : 57

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2009, 02:59:28 PM »

คือพึ่งจะซื้อมา ของ behringer xenyx 2442 fx  ไม่รู้ว่าเค้าใช้งานยังไง  พึ่งจะเคยเห็น ขอโทษทีผมเอารูปขึ้นไม่ได้ครับ  แนะนำวิธีใช้ให้ผมทีนะครับ โดนผบ.บ่นหูอื้อแล้ว Smiley ขอบคุณครับ
ผ่านมาหลายเดือนแล้ว ใช้งานคล่องหรือยังครับ
คนแก่ๆ
Moderator

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 08:20:27 AM »

ผ่านมาหลายเดือนแล้ว ใช้งานคล่องหรือยังครับ
มีติดขัดตรงไหนลองถามมานะครับเผื่อจะช่วยแก้ไขกันได้บ้าง สงสารหู เห็นใจผบ.
พี่ตุ้ม
มือโปร

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 09:06:10 PM »

ตอนนี้เอาไว้ออกกำลังมือครับ  คือคอยปัดฝุ่นเช็ดถูอย่างเดียว  ไม่น่าซื้อมาเลยเรา  เห็นว่าช่องมันเยอะดีเอาไว้แยกไลน์ Cry Cry
นิด_1900
Moderator
มืออาชีพ

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 10:01:01 PM »

โถน่าสงสารจัง ไม่ต้องแยกไลย์หรอกเอาที่ครูผมรับรองไม่ต้องแยกให้วุ่นวายรับรองผลร้อยเปอร์เซนต์
ส่งรหัส hardrock ให้ครูเลย
ครูภูม
Administrator
มืออาชีพ

คำขอบคุณ : 846

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 10:02:00 PM »

ตอนนี้เอาไว้ออกกำลังมือครับ  คือคอยปัดฝุ่นเช็ดถูอย่างเดียว  ไม่น่าซื้อมาเลยเรา  เห็นว่าช่องมันเยอะดีเอาไว้แยกไลน์ Cry Cry

ผมกำลังรอรหัส HL

ขาย soundfont SPNL 1.2.3.SF2 ขาย-ติดตั้งคาราโอเกะ Extreme & Karalight แยก 2-24 ไลน์
รับดัดแปลง Soundcard เป็น 2-8 ไลน์ สนใจโทร.0867503355 จ.ปทุมธานี
อ่านรายละเอียดที่ http://karaoke-sounds.com/sounds/index.php?board=1.0
คนแก่ๆ
Moderator

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 10:14:17 PM »

โถน่าสงสารจัง ไม่ต้องแยกไลย์หรอกเอาที่ครูผมรับรองไม่ต้องแยกให้วุ่นวายรับรองผลร้อยเปอร์เซนต์
ผมก็แยกไลน์นะ ตั้ง4ไลน์แน่ะ แยกมาหลายงานแล้วขี้เกียจเอามันแค่นี้แหละ4ไลน์ ว่าจะแยกอีกทีคือแยกการ์ดซาวด์ออกจากกันไปใส่อีกตัว บาลานซ์ซาวด์ดีๆผมว่าไม่ต้องแยกไลน์ก็อิ่มดีนะคุยกะครูภูมิเลย
นิด_1900
Moderator
มืออาชีพ

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2009, 10:16:08 PM »

ผมก็แยกไลน์นะ ตั้ง4ไลน์แน่ะ แยกมาหลายงานแล้วขี้เกียจเอามันแค่นี้แหละ4ไลน์ ว่าจะแยกอีกทีคือแยกการ์ดซาวด์ออกจากกันไปใส่อีกตัว บาลานซ์ซาวด์ดีๆผมว่าไม่ต้องแยกไลน์ก็อิ่มดีนะคุยกะครูภูมิเลย
อันนี้จริงครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์